![วิธีไปเกาะ Naoshima รีวิวเกาะศิลปะ รีวิว Naoshima วิธีเดินทางไปยังเกาะนาโอชิมะ เกาะศิลปะ เที่ยวญี่ปุ่น Japan Kagawa Naoshima รีวิวนาโอชิมา รีวิวนาโอชิมะ รีวิวนาโอชิม่า](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_bb353547bf124c02bbb9350041bf9d23~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_bb353547bf124c02bbb9350041bf9d23~mv2.jpg)
เกาะ Naoshima และ Teshima อาจจะเป็นเพียง 2 จุดเล็กๆบนแผนที่ประเทศญี่ปุ่นที่แม้แต่คนญี่ปุ่นบางคนก็ยังไม่รู้จัก แต่จุด 2 จุดนี้มีเรื่องราวที่ไม่ธรรมดา จากชุมชนที่ครั้งหนึ่งเคยต้องพึ่งพาอุตสาหกรรมเหล็กของบริษัท Mitsubishi เป็นแหล่งรายได้หลัก ก่อนที่จะค่อยๆซบเซาลงจนประชากรเหลือไม่ถึงครึ่ง วันนี้ศิลปะและสถาปัตยกรรมได้เข้ามาช่วยชุบชีวิตและความงดงามให้บานสะพรั่งบนเกาะทั้งสองอีกครั้ง มาเถอะ ชาว #hopsters มา #hoparound ไปสำรวจรอบๆเกาะทั้งสองนี้กัน แต่โพสนี้เรามาเริ่มกันที่ Naoshima กันก่อนดีกว่าเนอะ
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_7f71fdc90eae40c7a58e2fdbfe78fcc4~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_7f71fdc90eae40c7a58e2fdbfe78fcc4~mv2.jpg)
Uno station
มาเริ่มกันที่สถานี Uno station เป็นสถานีรถไฟปลายทางที่จะต่อเรือไปยังเกาะนาโอชิมะ แค่สถานีก็แต่งเป็นภาพกราฟิกลวงตา ทำให้เรารู้สึกได้ว่างานอาร์ตกำลังเริ่มต้นแล้วววววว
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_09cce13f5332444b88b89a477ce09d98~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_164,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_09cce13f5332444b88b89a477ce09d98~mv2.jpg)
เกาะ Naoshima นั้นมีขนาดกว่า 14 ตร.กม. ตั้งอยู่ในจังหวัดคากาว่า (香川 / Kagawa)
ซึ่งเป็นจังหวัดที่เล็กที่สุดในญี่ปุ่น การจะเที่ยวได้รอบๆเกาะนั้นเราควรจะมีเวลาเที่ยวอย่างน้อย 2 วันถึงจะครอบคลุมแบบไม่รีบจนเกินไป วิธีเดินทางที่เราคิดว่าดีที่สุดก็คือการปั่นจักรยานไฟฟ้าสูดอากาศสะอาดๆและเสพงานศิลป์ไปรอบเกาะ ถ้าหากอากาศเป็นใจคุณจะได้รับความอิ่มอกอิ่มใจไปแบบเต็มๆ
![วิธีไปเกาะนาโอชิมะ การเดินทางไปยังนาโอชิมะ วิธีไป Naoshima How to get there](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_86b2908fbad74745b93b4050b65f8b75~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_164,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_86b2908fbad74745b93b4050b65f8b75~mv2.jpg)
วิธีการเดินทางไปเกาะนาโอชิมะ
การเดินทางมายังตัวเกาะนาโอชิมะนั้น มีหลายวิธีมาก แต่ที่เราจะแนะนำคือขึ้น "รถไฟ" แล้วต่อ "เรือ" ถ้าใครที่มาจากโอซาก้า เราขอแนะนำให้เพื่อนๆเริ่มต้นจาก
1.สถานีรถไฟ Shin-Osaka Station
โดยขึ้นรถไฟขบวน Tokaido-Sanyo Shinkansen ที่มุ่งหน้าไปทาง のぞみHakata
2.จากนั้นมาลงที่สถานีรถไฟ Okayama Station
แล้วเปลี่ยนรถไฟไปเป็น JR สาย Seto-Ohashi Line มุ่งหน้าไปทาง 快速Takamatsu
3.จากนั้นให้เปลี่ยนรถไฟที่สถานี Chayamachi Station
โดยขึ้นรถไฟ JR สาย Uno Line ซึ่งจะมุ่งหน้าไปทาง 各停Uno
4.แล้วให้ลงสถานีสุดท้ายปลายทางคือ Uno Station
แล้วเดินไปขึ้นเรือที่ท่า Uno Port เพื่อไปลงที่เกาะนาโอชิมะ
หรือใครอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม ให้เข้าไปตามลิ้งค์นี้ได้เลยครับ http://benesse-artsite.jp/en/access/
![ที่เที่ยวบนเกาะนาโอชิมะ ที่น่าเช็คอินบนเกาะนาโอชิมะ นาโอชิมา เกาะศิลปะ จุดถ่ายรูปนาโอชิมะ มิวเซียมญี่ปุ่น แกลอรี่ในญี่ปุ่น](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_77e6a52d73dc4ef38a289369dbc2aced~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_164,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_77e6a52d73dc4ef38a289369dbc2aced~mv2.jpg)
ตัวเกาะนาโอชิมะแบ่งเป็น 3 โซนหลัก
ได้แก่ 1) Miyanoura อยู่ฝั่งตะวันตกของเกาะ โซนนี้มีท่าเรือหลัก มีหมู่บ้าน ร้านอาหารเล็กน้อย ร้านให้เช่าจักรยาน และ 7-11 (น่าจะเป็นไม่กี่ร้านบนเกาะ) 2) Honmura อยู่ฝั่งตะวันออก มีท่าเรือเล็กกว่า แต่มีร้านรวงมากกว่า ทั้งร้านขายของที่ระลึก ร้านอาหาร และคาเฟ่ รวมถึงเป็นที่ตั้งของบ้านร้างที่ถูกปรับให้เป็นที่แสดงงานศิลปะหลายหลังในโครงการ Art House Project และ Ando Museum 3) Benesse House Area อยู่ทางทิศใต้ของเกาะ โซนนี้จะเน้นหนักไปที่มิวเซียมจริงจัง และโรงแรมที่พัก ไม่ค่อยมีร้านค้าและร้านอาหารด้านนอกสักเท่าไหร่
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_89b054ba9dc74d6fbd75acbcb95938d1~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_89b054ba9dc74d6fbd75acbcb95938d1~mv2.jpg)
เราใช้เวลานั่งเรือชมวิวได้ไม่นานก็มาถึงตัวเกาะนาโอชิมะแล้ว
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_ae25d564ab584980abc5a8d14df21cbc~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_ae25d564ab584980abc5a8d14df21cbc~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_7766ec5b72464df3934d94431042b64f~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_7766ec5b72464df3934d94431042b64f~mv2.jpg)
Naoshima Tourism Association
มาถึงท่าเรือซึ่งจะเป็นจุดสตาร์ทของเราในทริปนี้ โดยที่นี่จะมีล็อกเกอร์ฝากของ ที่นั่งพัก ที่ซื้อตั๋ว ขายอาหาร ของฝาก ห้องน้ำและเคาน์เตอร์ประชาสัมพันธ์ที่มีไกด์ท้องถิ่นคอยบริการเพื่อนๆ ด้วย
การเดินทางบนเกาะ
การเดินทางบนเกาะนั้นมีให้เลือกตั้งแต่รสบัส ที่จะจอดทุก stop ที่มีงานศิลป์และมิวเซี่ยมอยู่ หรือการเช่ารถยนต์ แต่เราเลือกเช่าจักรยานไฟฟ้า เพราะสะดวกดี อยากจะแวะจุดไหนถ่ายรูปก็ได้เลย
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_7ddbfe1ece284eba91d458ccb0bdaad0~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_7ddbfe1ece284eba91d458ccb0bdaad0~mv2.jpg)
Red Pumpkin (赤かぼちゃ) - Yayoi Kusama
เมื่อมาถึงที่ท่าเรือก็จะมี เจ้าฟักทองสีแดงของคุณป้ายาโยอิออกมาต้อนรับ ตั้งอยู่เด่นมาก แถมเรามาตอนที่คุณลุงกำลังซ่อมและแต่งเติมสีเจ้าฟักทองอยู่พอดี
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_403406b594634ae983ecd964663bb099~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_403406b594634ae983ecd964663bb099~mv2.jpg)
ปฏิบัติการพลิกโฉม Naoshima ด้วยศิลปะและสถาปัตยกรรมเป็นโครงการระยะยาวกว่า 30 ปี เริ่มมาตั้งแต่ปี 1985 ตามวิสัยทัศน์ของผู้ก่อตั้งบริษัท Benesse Corporation ซึ่งทำธุรกิจเกี่ยวกับการศึกษาและสิ่งพิมพ์ (เจ้าของโรงเรียนสอนภาษา Berlitz) และนายกเทศมนตรีของเกาะ Naoshima ในขณะนั้นที่ต้องการสร้างพื้นที่ทางการศึกษาและวัฒนธรรมบนเกาะในเขตทะเลปิดเซโตะ (Seto Inland Sea) ให้กับเด็กๆทั่วโลก
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_d0e87a199673499fa000dc60cf35333e~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_82,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_d0e87a199673499fa000dc60cf35333e~mv2.jpg)
Mikazukishoten ”ミカヅキショウテン”
เราโชคดีที่วันที่เราไปนั้นอากาศดี๊ดี เราสามารถปั่นจักรยานได้ทั้งวันโดยไม่รู้สึกเหนื่อยเลย เราแวะร้านคาเฟ่ (กาแฟดีมาก!) ร้านนี้ชื่อร้าน Mikazukishoten เป็นร้านที่อร่อยมาก ภายในร้านก็มีขายของกระจุกกระจิกน่าเสียตังเป็นอย่างยิ่ง แถมพ่อค้าก็ใจดีแนะนำหลายๆอย่างให้ทำบนเกาะอีกด้วย เรียกได้ว่าเป็น Local guide ที่ดีเลย
ข้อมูลเพิ่มเติม > http://www.mikazukishoten.jp
Hours: 8:30 am - 17:00 pm
Closed: Thursday
Location: https://goo.gl/maps/aaRqBzT6fYNbAoF97
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_a308a85cc22d452281c23120ac816bd1~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_a308a85cc22d452281c23120ac816bd1~mv2.jpg)
Naoshima Bath "I❤湯 (I Love YU)" - Shinro Ohtake
Naoshima Bath 「I♥湯」 นี่ก็เป็นห้องอาบน้ำสาธารณะที่ตกแต่งได้สวย สะดุดตา ดูสนุกมาก ไปครั้งหน้าก็อยากไปแวะแช่ออนเซ็นเหมือนกันนะนี่ เป็นหนึ่งในผลงานศิลปะของเกาะแห่งนี้เช่นกัน
Naoshima Bath "I❤湯"
Hours: 13:00 ~ 21:00 (Last reception 20:30)
Closed: Mondays *Open on national holidays closed on the following day
Admission: JPY 660 ประมาณ 198 บาท
Location: https://goo.gl/maps/Di2L1Lk7mQCSmqtb8
![Naoshima Pavilion](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_d73860843e3f4b8abd449991df281410~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_d73860843e3f4b8abd449991df281410~mv2.jpg)
Naoshima Pavilion (直島パヴィリオン)
ออกแบบโดยศิลปินชาวญี่ปุ่นชื่อ Sou Fujimoto
Location: https://goo.gl/maps/BYhLxoMnCEDZiFeG6
![Benesse House Museum](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_cd3780ee922a4899963a93a124f0ef58~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_cd3780ee922a4899963a93a124f0ef58~mv2.jpg)
Benesse House Museum
หลังจากพูดคุยและทดลองมาหลายปี โปรเจ็คท์ก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่างขึ้นบนที่ดินผืนใหญ่ทางตอนใต้ของเกาะ โดยมี Tadao Ando สุดยอดปรมาจารย์สถาปนิกอัจริยะชาวญี่ปุ่นชื่อดังระดับโลก (ถ้าจะอวยกันขนาดนี้...) ที่ชำนาญในการใช้วัสดุคอนกรีตมาสร้างเป็นโครงสร้างรูปทรง Minimalist เพื่อล้อกับแสงธรรมชาติที่ให้อารมณ์แตกต่างกันไปในแต่ละช่วงของวัน มาออกแบบตัวอาคาร Benesse House Museum ซึ่งเป็นทั้งพิพิธภัณฑ์และโรงแรม เปิดตัวในปี 1992 เป็นหลังแรก
คอนเส็ปต์ของ Benesse House Museum นั้นเน้นให้ความสำคัญกับการอยู่ร่วมกันของธรรมชาติ สถาปัตยกรรม และศิลปะ พื้นที่หลายส่วนของอาคารจึงถูกฝังอยู่ใต้ดินเพื่อไม่ให้รบกวนทัศนียภาพของเกาะ แม้อาคารจะมีอายุถึง 26 ปีแล้ว เรายังรับรู้ได้ถึงความคูลที่ไม่ล้าสมัยเลยแม้แต่น้อย และทุกๆมุมที่เราหันไปก็ยังคงสร้างความว้าวให้กับเราได้อย่างน่าอัศจรรย์
Benesse House Museum
Hours: 8:00 am - 21:00 pm (Last admittance: 20:00 pm)
Closed: Open year-round Open Days Calendar
Admission: JPY 1,050 ประมาณ 315 บาท
(ด้านในโซนแกลเลอรี ห้ามถ่ายรูปนะครับ แต่เราก็หารูปมาฝากกันนน)
Location: https://goo.gl/maps/97qoReZdDaFcYGGSA
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_69763263540b44118c45b630f982dd42~mv2.jpg/v1/fill/w_96,h_144,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_69763263540b44118c45b630f982dd42~mv2.jpg)
Hiroshi Sugimoto "Time Exposed", 1980-97
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_6cc9c6e788ac4087bf7fb42d67c865b6~mv2.jpg/v1/fill/w_144,h_96,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_6cc9c6e788ac4087bf7fb42d67c865b6~mv2.jpg)
Kan Yasuda The Secret of the Sky , 1996
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_74be20e122984d1486121137d350af29~mv2.jpg/v1/fill/w_144,h_108,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_74be20e122984d1486121137d350af29~mv2.jpg)
Bruce Nauman "100 Live and Die", 1984
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_5f772e586f7944f6aa9fbe17e3a0349d~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_5f772e586f7944f6aa9fbe17e3a0349d~mv2.jpg)
George Rickey "Three Squares Vertical Diagonal", 1972-82
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_5847166aaecb40e2ab9a7f953497832b~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_5847166aaecb40e2ab9a7f953497832b~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_cfdcd303746241a3a177bdbf844ca31e~mv2.jpg/v1/fill/w_136,h_242,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_cfdcd303746241a3a177bdbf844ca31e~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_290b8d4ee7014d6b9f059bfa70b0a9a9~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_290b8d4ee7014d6b9f059bfa70b0a9a9~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_0d6fe9dec89044f99dba184c60fe1111~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_0d6fe9dec89044f99dba184c60fe1111~mv2.jpg)
Dan Graham "Cylinder Bisected by Plane", 1995
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_288dac2d58794b349d3b91532d21c3f9~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_288dac2d58794b349d3b91532d21c3f9~mv2.jpg)
Shinro Ohtake "Shipyard Works: Stern with Hole", 1990
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_c5cb0e5bf2b740d4b928105802084e33~mv2.jpg/v1/fill/w_108,h_144,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_c5cb0e5bf2b740d4b928105802084e33~mv2.jpg)
Walter De Maria "Seen/Unseen Known/Unknown" , 2000
![Yayoi Kusama "Yellow Pumpkin"](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_5d245ade8a304d8988532208185d60b7~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_5d245ade8a304d8988532208185d60b7~mv2.jpg)
Yayoi Kusama "Yellow Pumpkin" , 1994
นอกจากมิวเซี่ยมที่ต้องเสียเงินเข้าชมแล้ว สิ่งที่ทำให้เราตกหลุมรัก Naoshima อย่างจังก็คือการได้ขี่จักรยานไฟฟ้า (ย้ำว่าต้องไฟฟ้า ไม่งั้นต้องปั่นขึ้นเนินกันน่องแตก จากรักอาจจะกลายเป็นเกลียดได้เลย) ชมธรรมชาติ (เราเจอหมูป่าอยู่ข้างมิวเซี่ยมด้วย) และตามล่างาน installation กลางแจ้งตามลายแทงรอบเกาะ เช่นงานฟักทองลายจุดของคุณยาย Yayoi Kusama ในตำนานที่โผล่มาทักทายกันตั้งแต่ลงจากเรือ และอีกฝากหนึ่งของเกาะ
Hours: 24HRs
OPEN: EVERYDAY
Admission: FREE
Location: https://goo.gl/maps/HbZHas2cwkLXtbYeA
![Yayoi Kusama "Yellow Pumpkin"](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_817d9bb44a564f92af1752382110439d~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_817d9bb44a564f92af1752382110439d~mv2.jpg)
![Chichu Art Museum](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_b9ae43d2a9df40dfa00e70cf5d4f658d~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_b9ae43d2a9df40dfa00e70cf5d4f658d~mv2.jpg)
Chichu Art Museum
Tadao Ando ได้ฝากผลงาน Masterpiece ด้านสถาปัตยกรรมไว้บนเกาะแห่งนี้รวม 8 แห่ง ที่โดดเด่นที่สุดน่าจะเป็น Chichu Art Museum ที่สร้างเสร็จในปี 2004 (ห้ามพลาดด้วยประการทั้งปวง!!) โดยมีตัวอาคารทั้งหมดฝังอยู่ใต้ดินลึกลงไป 3 ชั้นแต่แสงธรรมชาติก็ยังสามารถส่องทะลุลงมาได้อย่างเหมาะเหม็ง และเมื่อมองจากมุมสูงก็จะเห็นอาคารเป็นรูปทรง 3 เหลี่ยมและ 4 เหลี่ยมหลายอันเรียงรายฝังอยู่ใต้ผิวดิน
แค่เพียงก้าวเท้าเข้าไปสู่ Chichu เราก็สัมผัสได้ถึงน้ำหนักของความสงบและงดงาม (ไม่ได้พูดเว่อร์นะ) โดยเฉพาะห้องแรกที่แสดงภาพวาดดอกบัวในบึงโดยฝีแปรงของ Claude Monet ขนาดใหญ่มหึมา 5 ภาพ แม้เราจะเคยชมงานของ Monet จากที่อื่นมาบ้างแล้ว แต่คราวนี้ต่างไป อาจจะเพราะขนาดของงานและความโอ่โถงของห้อง เรารู้สึกราวกับถูกร่ายมนตร์ใส่ให้ตกตะลึงอยู่ในห้วงความงดงามที่เรียบง่ายแต่ทรงพลัง
Chichu Art Museum
Hours: March 1 - September 30 10:00 am - 6:00 pm (Last admittance: 5:00 p.m.)
October 1 - last day of February 10:00 am - 5:00 pm (Last admittance: 4:00 p.m.)
Closed: Mondays
Admission: JPY 2,100 ประมาณ 630 บาท(ราคาสูงแต่เราว่าคุ้มมากๆ ที่ได้เข้าไปชมอะไรดีๆของศิลปินระดับโลก)
(ด้านในโซนแกลเลอรี ห้ามถ่ายรูปนะครับ *แต่เราก็นำรูปจากในกูเกิ้ลมาให้ดูเป็นตัวอย่างกัน)
Location: https://goo.gl/maps/n8h3VhkfCyELR4GC7
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_db57867aa6744655a335341eac8b17fa~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_db57867aa6744655a335341eac8b17fa~mv2.jpg)
เราต้องเดินมาซื้อตั๋วกันก่อนที่นี่ ก่อนเดินข้ามฝั่งไปยังมิวเซี่ยม Chi Chu Art Museum
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_c5fa6fe49b3549be92764620f8434658~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_c5fa6fe49b3549be92764620f8434658~mv2.jpg)
ได้ตั๋วมาแล้ว ไปลุยกันเลยยยย ส่วนทางเข้าตึกนี้จะอยู่อีกฝั่งของถนนนะครับ
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_612d011c93fc458fb2de12d7ba15f811~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_612d011c93fc458fb2de12d7ba15f811~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_488abe9f1d4a41cb8373a4d70435a025~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_488abe9f1d4a41cb8373a4d70435a025~mv2.jpg)
แค่ทางเดินเข้ายังสวยขนาดนี้เลยยยย
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_80879e3f2f61437f825add2e73843443~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_80879e3f2f61437f825add2e73843443~mv2.jpg)
Claude Monet "Water Lilies series"
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_3f036099d81a48e980d92caeda8be166~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_3f036099d81a48e980d92caeda8be166~mv2.jpg)
Walter De Maria
งาน installation ถาวร โดย Walter de Maria ที่ยิ่งใหญ่มากๆ Walter De Maria (วอลเตอร์เดอมาเรีย) เกิดในปี 1935 ในอัลบานี แคลิฟอร์เนียเรียนด้านประวัติศาสตร์และสำเร็จการศึกษาระดับปริญญาโทด้านศิลปะจากมหาวิทยาลัยแห่งแคลิฟอร์เนียบาร์กลีย์ 1953 ถึง 1959 และเสียชีวิตไปเมื่อ 2013 (ตอนอายุ 77)
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_a2b55e46a04447f2aa354107f9aec554~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_a2b55e46a04447f2aa354107f9aec554~mv2.jpg)
James Turrell "Open Field" (2000)
ด้านในเป็น space สีน้ำเงินสามารถเดินเข้าไปด้านในได้ด้วย
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_944cf796948c417787669fcf6b72d906~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_944cf796948c417787669fcf6b72d906~mv2.jpg)
James Turrell "Open Sky" (2004)
และยังมีงานศิลปะที่เล่นกับแสงของ James Turrell โดยเฉพาะงานที่ชื่อ Open Sky ที่เราสามารถลงชื่อจองสิทธิพิเศษล่วงหน้าเพื่อเข้าร่วม Night Program ไปชมแสงยามตะวันตกดิน (หรือตกน้ำหว่า?) หลังพิพิธภัณฑ์ปิดได้ด้วย
และที่นี่ยังมีคาเฟ่ร้านอาหารให้นั่งพักชิลชมวิวทะเลเซโตะอุจิกันด้วยนะ
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_3be18d2ea5124ff3a6dd26ac92c9091a~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_3be18d2ea5124ff3a6dd26ac92c9091a~mv2.jpg)
Lee Ufan "Lee Ufan Museum"
พิพิธภัณฑ์ Lee Ufan เป็นพิพิธภัณฑ์กลางแจ้งใกล้กับ Benesse House Museum เปิดให้เข้าชมเมื่อปี 2010
ที่เกิดจากความร่วมมือระหว่าง Lee Ufan ศิลปินที่มีชื่อเสียงระดับสากลเป็นศิลปินร่วมสมัยชาวเกาหลี Lee Ufan มาทำงานเป็นอาจารย์สอนในประเทศญี่ปุ่นด้วย ซึ่งปัจจุบันมีฐานอยู่ที่ยุโรปเป็นหลักและสถาปนิก Tadao Ando โครงสร้างกึ่งใต้ดินที่ออกแบบโดย Ando เป็นที่ตั้งของภาพวาดและประติมากรรมโดย Lee ซึ่งประกอบไปด้วยช่วงเวลาตั้งแต่ปี 1970 ถึงปัจจุบันผลงานของ Lee สะท้อนกับสถาปัตยกรรมของ Ando ทำให้ผู้เข้าชมประทับใจทั้งความนิ่งสงบและพลศาสตร์ และมหาสมุทร พิพิธภัณฑ์มีพื้นที่อันเงียบสงบที่ธรรมชาติ สถาปัตยกรรมและศิลปะเข้ามาผนวกกัน
Lee Ufan Museum
Hours: March 1 - September 30 10:00 am - 6:00 pm (Last admittance: 5:30 p.m.)
October 1 - last day of February 10:00 am - 5:00 pm (Last admittance: 4:30 p.m.)
Closed: Mondays
Admission: JPY 1,050 ประมาณ 315 บาท
Location: https://goo.gl/maps/dqidYM6Qu9Z8kKEb7
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_322d0affa53f4bb5a1bda82063b80493~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_322d0affa53f4bb5a1bda82063b80493~mv2.jpg)
วิวทะเลที่นี่สวยมากจริงๆ
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_cf299944575248ad99e5617c23a82954~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_cf299944575248ad99e5617c23a82954~mv2.jpg)
รถมินิบัสที่นี่จะจอดทุกป้ายที่มีงานศิลป์และพิพิธภัณฑ์เลยนะ แต่คันนี้ จอดพักอยู่ในอู่
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_ea6c7185ac9c4e74bae74dc672b1f001~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_ea6c7185ac9c4e74bae74dc672b1f001~mv2.jpg)
Naoshima District Naoshima Elementary School โรงเรียนแห่งเดียวบนเกาะนาโอชิมะ เราชอบตึกนะ เท่ดี
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_94a56947aec747a88a47419dd0621c81~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_94a56947aec747a88a47419dd0621c81~mv2.jpg)
แวะทานมื้อเที่ยงกันที่ Yayoda 八代田
จากนั้นเราปั่นกันต่อไปเรื่อยๆ จนถึงฝั่ง Honmura port แล้วแวะกินข้าวเที่ยงที่ร้าน Yayoda (Kaisen Cuisine) ซึ่งร้านนี้จะเป็นอาหารทะเลท้องถิ่นที่สดและอร่อยมากกกกกก สไตล์โฮมมี่หน่อยๆ มีปลา หอย ปู หลากชนิดที่เราไม่เคยกินที่เมืองอื่นมาให้เลือกสั่งเพียบบบบ และยังมีสาเกจากจังหวัดต่างๆด้วยนะ
Yayoda
Hours: 12:00–14:30 pm., 18:00–20:30 pm.
Closed: Mondays
Price: JPY 300-1,500 เริ่มต้นประมาณ 90 บาท แต่ถ้าสั่งเป็นเซ็ทก็จะตกอยู่ที่เซ็ทละ 450 บาทเท่านั้น ถือว่าถูกมาก เพราะอาหารสดมาก
Location: https://goo.gl/maps/bpQ6wWiU2dpiKrPBA
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_1c63e0091350491a9b3da73d680b9649~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_1c63e0091350491a9b3da73d680b9649~mv2.jpg)
Miyaura Port Terminal
เป็นทั้ง Installation Art และเป็นทั้งที่จอดรถ ดูเผิญๆเหมือนก้อนไรกลมๆ แต่จริงๆแล้วดีไซน์เนอร์ได้รับแรงบันดาลใจมากจากเจ้าก้อนเมฆนั้นเอง
Location: https://goo.gl/maps/wuuhCsab85HGB3AM7
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_2dafa622723d4844be13b252267f2fc8~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_2dafa622723d4844be13b252267f2fc8~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_71e809d7bb7f40529ab93a4b99d2814c~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_71e809d7bb7f40529ab93a4b99d2814c~mv2.jpg)
Art House Project "Haisha" - Shinro Ohtake
Shinro Ohtake "Dream on the Tongue/Peek at the Boccon" 2006
Art house project จะมีอยู่ทั่วเกาะเลยนะครับ เพื่อนๆสามารถซื้อตั๋วแบบเหมาได้เลย
Location: https://goo.gl/maps/DdCGecSCSbA18b3z8
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_5d91d126387e426f990231b7676fad23~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_5d91d126387e426f990231b7676fad23~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_46ad0b42c2c7410688c81a3cd6caab75~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_46ad0b42c2c7410688c81a3cd6caab75~mv2.jpg)
Honmura Lounge & Archive
แล้วเราก็ขับจักรยานผ่านมาที่ ศูนย์ข้อมูลบริการนักท่องเที่ยว ซึ่งมีทั้งที่นั่งพัก ห้องน้ำ และของที่ระลึกขายกันทุกรูปแบบ ทำให้เสียตังค์กันอีกล้าว ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเน้นขายของมีดีไซน์ จากชุมชน และศิลปินต่างๆ รวมไปถึงงานของคุณยาย Yayoi ด้วยนะ ออกแบบโดยสถาปนิก Ryue Nishizawa
Honmura Lounge & Archive
Hours: 10:00 am. ~ 16:30 pm.
Closed: Mondays
Admission: Free
Location: https://goo.gl/maps/CzXsHChg6C2UeddJ6
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_4c2d3e05e65f470f9d1c02340d648714~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_4c2d3e05e65f470f9d1c02340d648714~mv2.jpg)
Minamidera - James Turrell "Backside of the Moon" 1999 Design: Tadao Ando
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_01cf82c734c043d9ad88fe5ecb5daba3~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_115,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_01cf82c734c043d9ad88fe5ecb5daba3~mv2.jpg)
อีกที่ที่เรา Recommend ก็คือ Minamidera ในโซน Honmura ซึ่งเป็นหนึ่งในอีกผลงานของ Tadao Ando และอยู่ใน Art House Project ที่นี่ครั้งหนึ่งเคยเป็นวัดมาก่อน Ando จึงใช้เทคนิคเดียวกันกับการสร้างวัดญี่ปุ่นสมัยก่อนที่ไม่มีการใช้ตะปูเลยแม้แต่ตัวเดียวเพื่อแสดงความเคารพต่อสถานที่ ภายในอาคารหน้าตาเรียบง่ายนี้ มีการจัดแสดงงานของ James Turrell ที่ชื่อ Backside of the Moon ข้างในเราได้ถูกพาไปสัมผัสความมืดสนิท และได้เรียนรู้เกี่ยวกับความมหัศจรรย์ของดวงตาตัวเองที่ค่อยๆกินความมืดเป็นอาหารจนสามารถมองเห็นในได้ชัดขึ้นเรื่อยๆแม้ในที่อับแสง
Minamidera - James Turrell "Backside of the Moon"
Hours: 10:00 am. ~ 16:30 pm.
Closed: Mondays
Last admission: 16:15
Location: https://goo.gl/maps/mpF2K2xMZ688skki6
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_fbe381996bd14435b68a8ec477958392~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_fbe381996bd14435b68a8ec477958392~mv2.jpg)
ANDO MUSEUM - Tadao Ando
และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งพิพิธภัณฑ์ที่ควรค่าแก่การเยี่ยมชม (ด้านในโซนแกลเลอรี ห้ามถ่ายรูปนะครับ)
Hours:10:00 am - 16:30 pm (last admission 16:00)
Closed:Mondays
Admission: JPY 520 ประมาณ 156 บาท
Location: https://goo.gl/maps/DEbXSrbZZRkGR6QM9
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_7f5b1cde57894d408323fa7ce827ab0c~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_7f5b1cde57894d408323fa7ce827ab0c~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_67ad1c966d60471c9f2bc2b51eeb4fe7~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_67ad1c966d60471c9f2bc2b51eeb4fe7~mv2.jpg)
Naoshima Hall - Hiroshi Sambuichi
Design by Sambuichi Architects เป็นอาคารอเนกประสงค์ของเมืองนาโอชิมะ ที่เคยได้รับรางวัลจากนิตยสารระดับโลกอย่าง Wallpaper* ในโครงการ Design Award in Best New Public Building category ปี 2017
Naoshima Hall แห่งนี้เป็นสถานที่สาธารณะสำหรับผู้อยู่อาศัยในท้องถิ่นเท่านั้นและไม่เปิดให้บุคคลทั่วไปเข้าชมได้แต่เพื่อนๆสามารถดูจากด้านนอกได้ตลอดเวลา สำหรับรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับที่นี่สามารถดูได้ที่เว็บไซต์ทางการของเมือง Naoshima
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_5e9136c36c4f4fea980738935b234b77~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_5e9136c36c4f4fea980738935b234b77~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_7513002f6bbd4a8c9f2809948da26a5d~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_7513002f6bbd4a8c9f2809948da26a5d~mv2.jpg)
ที่นี่ตอนกลางคืนก็สวยไปอีกแบบนะ
![](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_12623b775eaa472687ef99348c739070~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_12623b775eaa472687ef99348c739070~mv2.jpg)
![© Todd Lappin](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_23a3cfcacf78423d9d1fa594c92580cc~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_23a3cfcacf78423d9d1fa594c92580cc~mv2.jpg)
ในวันนี้ Naoshima มีข้อเสนอดีๆและความสะดวกสบายจะหยิบยื่นให้นักท่องเที่ยวเพิ่มขึ้นมากมาย กว่า 30 ปีได้ผ่านไป พิพิธภัณฑ์ แกลเลอรี่ งานดีไซน์ งาน installation โดยศิลปะระดับโลกต่างๆก็ทยอยผุดขึ้นกระจายตัวไปทั่วทั้งเกาะ Naoshima และเกาะใกล้เคียง ตามด้วยร้านค้า และธุรกิจท้องถิ่น ส่งผลให้เกาะที่เคยเกือบร้างกลับมามีชีวาอีกครั้ง
ในปี 2016 ที่ผ่านมางานศิลปะ Setouchi Trenniale ครั้งล่าสุดที่จัดขึ้นบนเกาะต่างๆนี้ ก็สามารถดึงดูดนักท่องเที่ยวมาได้มากกว่า 1 ล้านคน
แม้ในวันที่เราอยู่บนเกาะ เราอาจเจอผู้คนไม่มากนัก และในบางจังหวะเราก็รู้สึกถึงความเงียบราวกับอยู่ในเมืองร้าง แต่นั่นไม่ใช่ความเงียบเหงาวังเวง ในความเงียบนั้น เรารู้สึกปลอดภัยและสบายใจไปกับจังหวะชีวิตที่เนิบช้า ในความเงียบนั้น เรารับรู้ได้ถึงชีวิตที่นิ่งสงบมั่นคง จนอยากจะกด save เอาอารมณ์นั้นเก็บมาใช้ต่อที่เมืองไทยไปอีกนานๆ
บางอย่างบอกเราว่า Naoshima น่าจะกลายเป็นแหล่งท่องเที่ยวเชิงพาณิชย์ในอีกไม่นาน เราก็รู้สึกได้ว่าความเงียบคงมีเวลาอีกไม่นาน ก่อนที่มันจะถูกทำลายกลายเป็นความจอแจของนักเช็คอินที่เมามันกับการถ่ายรูปลงสื่อโซเชี่ยล และถ้าหากคุณอ่านมาถึงบรรทัดนี้ เราหวังว่าคุณจะหาเวลาไปเสพความดีงามของ Naoshima ในบรรยากาศที่ยังน่ารื่นรมย์ก่อนที่อะไรต่างๆจะเปลี่ยนไป
แล้วพบกันใหม่กับเทศกาล Setouchi Art ครั้งต่อไปปปป
สำหรับรีวิวเกาะเตชิมะ (Teshima) คลิ๊กที่นี่เลยยย
FB/IG: @hoparound.co
Youtube: hoparound.co
Website: www.hoparound.co
credit: http://setouchi-artfest.jp/en/ , http://benesse-artsite.jp/en/art/