![Singapore Airline Flight Review รีวิว Premium Economy สิงคโปร์แอร์ไลน์ ชั้นประหยัดพิเศษ A350-900 รีวิวสายการบิน รีวิวสิงคโปร์แอร์ไลน์ ไฟลท์บิน ซานฟรานซิสโก BKK-SIN-SFO Singapore Airlines](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_9a0ed9f437984036a44f038323bc1ca1~mv2.jpg/v1/fill/w_141,h_212,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_9a0ed9f437984036a44f038323bc1ca1~mv2.jpg)
Flight review - Premium Economy กับสิงคโปร์แอร์ไลน์ส
บินไปซานฟรานซิสโกบนเครื่องบินแบบใหม่แอร์บัส A350-900
—————— Premium Economy หรือ ชั้นประหยัดพรีเมียม
ถามว่าต่างจากชั้นประหยัดปกติยังไง บอกเลยครับว่าต่างตั้งแต่ขั้นตอนการเช็คอิน เพราะเราสามารถเข้าช่องเช็คอินพิเศษ โดยไม่มีคิวตั้งแต่สนามบินสุวรรณภูมิเลย และยังได้สิทธิ์การได้รับกระเป๋าก่อนด้วย ที่นั่งก็กว้างกว่าและ
ปรับเอนได้มากกว่า คุ้มค่ามากเมื่อบินไกลๆครับ
เช่นไฟลท์นี้ของเราที่เป็นแบบ ultra-long haul โดยใช้เวลาบินจากสิงคโปร์ทั้งหมด 15 ชั่วโมง ก็เลยคิดว่าถ้าบิน Economy ปกติคงเมื่อยและอึดอัดแน่ๆ บังเอิญตอนนั้นได้ตั๋วโปรโมชั่นมาในราคาแค่ครึ่งเดียว (35,XXX บาท จากราคาเต็ม 75,XXX บาทโดยประมาณ) ถือว่าโคตรคุ้ม แถมเรายังเลือกบินแบบ Multi-City ด้วยคือไป-กลับ
คนละสนามบินตามนี้ครับ
ขาไป Bangkok(BKK) - Singapore(SIN) - San Francisco(SFO) ขากลับ New York(JFK) - Singapore(SIN) - Bangkok(BKK)
แต่เนื่องจากขาออกขากรุงเทพไปสิงคโปร์ เขาใช้เครื่อง Airbus 330 ซึ่งไม่มีที่นั่งแบบ Premium Economy ก่อนถึงวันเดินทาง 7 วันทางสายการบินส่ง E-mail มาให้ลองใช้บริการอัพเกรดที่นั่ง mySQupgrade ในวิธี bid-to-upgrade programme คือ เราสามารถประมูลเพื่ออัพเกรดที่นั่งได้โดยจะเลือกจ่ายเงินกี่บาทก็ได้ เราเลยไม่รอช้าลอง bid ดูไปประมาณ 3,000 บาท (ถ้าจำไม่ผิด) ปรากฎว่าได้ครับ ได้เลื่อนขั้นเป็นชั้นธุรกิจเลย สบายสุดๆ
(แต่เฉพาะขาไปสิงคโปร์จากกทม.นะ)
รวมน้ำหนักกระเป๋า 2 ใบๆละ 23 kgและ Carry-On ไม่เกิน 7 kg อีก 1 ใบ สามารถสะสมไมล์กับเครือ Star Alliance ได้ หรือจะสะสมผ่านโปรแกรม Krisflyer Miles ของสิงคโปร์ หรือจะเลือก Royal Orchid Plus ของการบินไทยก็ได้ โดยจะได้ไมล์สะสม 100% ของเส้นทางบินจริงครับ (คุ้มเว่อร์!) ——————
![Singapore Airline Flight Review รีวิว Premium Economy สิงคโปร์แอร์ไลน์ ชั้นประหยัดพิเศษ A350-900 รีวิวสายการบิน รีวิวสิงคโปร์แอร์ไลน์ ไฟลท์บิน ซานฟรานซิสโก BKK-SIN-SFO Singapore Airlines Krisflyer Lounge](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_dbc7275ad52046a5a4f8f927b3a247b2~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_dbc7275ad52046a5a4f8f927b3a247b2~mv2.jpg)
มาเริ่มกันที่เลาจ์ของ KrisFlyer ที่สุวรรณภูมิ การตกแต่งที่นี่รู้สึกสบายมากครับ ใช้สีโทนสว่างทันสมัยเลยทำให้ดูกว้าง รู้สึกไม่อึดอัด ที่นี่มีโซนพักผ่อน โซนอาหาร และโซนบาร์เครื่องดื่มที่เราสามารถสั่งพนักงานชงให้ได้เลย มีพนักงานคอยให้บริการตลอด ภายในเลาจ์ก็มีอาหารให้เลือกหลากหลาย ทั้งของคาว เบเกอรี่ สลัด ขนมหวาน และเครื่องดื่มต่างๆ นิตยสารก็มีนะ จอบอกสถานะไฟลท์บินก็ชัดเจนดีครับ
เครื่องบินที่ใช้บินวันนี้คือ แอร์บัส A330–300 จัดเรียงเป็นแบบ 2-2-2 จอส่วนตัวพร้อมที่เก็บของมากมาย ขึ้นมาบนเครื่องก็โชว์บัตรโดยสารและพนักงาน ก็พาเราไปนั่งที่หมายเลขที่ระบุบนตั๋วครับ จากนั้นก็เสิร์ฟ Welcome Drink ไฟลท์เช้าวันนี้เสิร์ฟอาหารเช้าเป็นข้าวผัดไข่ เสริฟพร้อมไก่ กุ้งและผัดผัก รสชาติดีเชียว เวลาเดินทางประมาณ 2 ชั่วโมง 30 นาทีก็ถึงสิงคโปร์ละครับ
พอถึงสนามบิน Changi Singapore แล้วก็ทำการเปลี่ยนเครื่องบิน โดยเครื่องบินที่เราจะใช้เดินทางต่อวันนี้คือเครื่องบินลำใหม่ Airbus A350-900
![Singapore Airline Flight Review รีวิว Premium Economy สิงคโปร์แอร์ไลน์ ชั้นประหยัดพิเศษ A350-900 รีวิวสายการบิน รีวิวสิงคโปร์แอร์ไลน์ ไฟลท์บิน ซานฟรานซิสโก BKK-SIN-SFO Singapore Airlines Krisflyer Lounge](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_318e4da8a6a4473cbfd5bbdcc545eedb~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_318e4da8a6a4473cbfd5bbdcc545eedb~mv2.jpg)
![Singapore Airline Flight Review รีวิว Premium Economy สิงคโปร์แอร์ไลน์ ชั้นประหยัดพิเศษ A350-900 รีวิวสายการบิน รีวิวสิงคโปร์แอร์ไลน์ ไฟลท์บิน ซานฟรานซิสโก BKK-SIN-SFO Singapore Airlines Krisflyer Lounge](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_c6b32684ce5c480cb2201deb44d51ff2~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_c6b32684ce5c480cb2201deb44d51ff2~mv2.jpg)
ชั้นธุรกิจ Business Class ที่นั่งในโซนนี้จะจัดเรียงเป็น 1-2-1 มี 67 ที่นั่ง คุมโทนสีได้ดี ทันสมัย น่านั่ง
โดยจะทำการบินตรงไปยังสนามบินซานฟรานซิสโกเลย ชั้นโดยสารของเที่ยวบิน SG34 บนเครื่องบินนี้ จะมีให้บริการแค่ที่นั่งแบบ Business Class และ Premium Economy เท่านั้นครับ (ไม่มี Economy)
![Singapore Airline Flight Review รีวิว Premium Economy สิงคโปร์แอร์ไลน์ ชั้นประหยัดพิเศษ A350-900 รีวิวสายการบิน รีวิวสิงคโปร์แอร์ไลน์ ไฟลท์บิน ซานฟรานซิสโก BKK-SIN-SFO Singapore Airlines Krisflyer Lounge](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_faa09403c2f0492ea4fd49658d4494a9~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_faa09403c2f0492ea4fd49658d4494a9~mv2.jpg)
ชั้นประหยัดพรีเมียม Premium Economy ที่นั่งในโซนนี้จะจัดเรียงแบบ 2-4-2 มี 94 ที่นั่ง แต่เฉพาะแถว 3 แถวสุดท้ายของเครื่อง (แถวที่ 40-41-42) จะจัดเรียงแบบ 1-4-1 ฉะนั้นถ้าอยากนั่งเดี่ยวๆไม่เบียดกับใครให้จอง 3 แถวนี้นะครับ เช็คดูดีๆเพราะมีแค่ลำละ 6 ที่นั่งเท่านั้นนะ ตอนเราบินเค้ายังเปิดให้จองได้ (ตอนนี้เหมือนจะไม่เปิดให้จองแล้ว) เราก็เลยเลือกที่นั่ง 40H ติดหน้าต่าง
![Singapore Airline Flight Review รีวิว Premium Economy สิงคโปร์แอร์ไลน์ ชั้นประหยัดพิเศษ A350-900 รีวิวสายการบิน รีวิวสิงคโปร์แอร์ไลน์ ไฟลท์บิน ซานฟรานซิสโก BKK-SIN-SFO Singapore Airlines Krisflyer Lounge](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_575d423aaa1c4f29b677bfd1d7b3f02e~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_575d423aaa1c4f29b677bfd1d7b3f02e~mv2.jpg)
ถึงแล้วววว ที่นั่งของเรา 40H ที่นั่งเดี่ยวติดทั้งหน้าต่างและทางเดิน บอกเลยว่าสบายสุดๆ ไม่ต้องไปเบียดกับใคร และที่สำคัญมีช่องเก็บของข้างที่นั่งที่ใหญ่มาก วางของได้สบายเลย เรียกได้ว่าเป็นสเปซที่พิเศษมากครับ นอกจากนี้ยังมีช่องเก็บของเฉพาะสำหรับขวดน้ำ แล็ปท็อป หูฟัง และของใช้ส่วนตัวอื่นๆ เก้าอี้ของ Premium Eco นี้มีเบาะรองน่องและที่พักเท้าในตัวที่นั่ง เพื่อให้ตำแหน่งการนอนที่เหมาะสมที่สุด เพียงแค่ปรับเอนเบาะยืดตัวลงนอนก็รู้สึกหลวมๆสบายเพราะระยะห่าง
ระหว่างที่นั่งกว้างถึง 38 นิ้ว
มีช่องเก็บของส่วนตัวด้านข้าง, ช่องเสียบ USB 2 ช่อง ไฟอ่านหนังสือส่วนตัวแบบปรับได้เอง รวมไปถึงปลั๊กไฟที่ซ่อนอยู่ใต้ที่นั่ง สามารถเสียบชาร์จอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ได้สบายๆ, ด้านหน้าที่นั่งก็จะมีแม็กกาซีนต่างๆ และ ก็จะมีหูฟังแบบ On Ear ที่มาพร้อมกับฟังก์ชั่น Noise Cancelling, ของใช้ต่างๆ ที่แพ็คมาในถุงเล็กๆนี้ ประกอบไปด้วย แปรงสีฟัน ยาสีฟัน ถุงเท้ายาว และผ้าปิดตาครับ
![Singapore Airline Flight Review รีวิว Premium Economy สิงคโปร์แอร์ไลน์ ชั้นประหยัดพิเศษ A350-900 รีวิวสายการบิน รีวิวสิงคโปร์แอร์ไลน์ ไฟลท์บิน ซานฟรานซิสโก BKK-SIN-SFO Singapore Airlines Krisflyer Lounge](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_5f14131648fc472ca9d7d316ed5508f6~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_5f14131648fc472ca9d7d316ed5508f6~mv2.jpg)
เรื่องความบันเทิงของ KrisWorld ก็มีให้แบบไม่ต้องกลัวเบื่อเลย เพราะมีตัวเลือกกว่า 1,000 รายการ ทั้งภาพยนตร์ รายการโทรทัศน์ สารคดี เพลง เกม และแอปพลิเคชันบนหน้าจอสัมผัสขนาด 13.3 นิ้วแบบ HD แต่ถ้าใครยังรู้สึกว่าไม่หนำใจ ก็สามารถซื้อบริการแพ็คเก็จ wifi บนเครื่องเพิ่มได้ด้วย
![Singapore Airline Flight Review รีวิว Premium Economy สิงคโปร์แอร์ไลน์ ชั้นประหยัดพิเศษ A350-900 รีวิวสายการบิน รีวิวสิงคโปร์แอร์ไลน์ ไฟลท์บิน ซานฟรานซิสโก BKK-SIN-SFO Singapore Airlines Krisflyer Lounge](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_97c6a7e41f424fcda0dc39c700532dd7~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_97c6a7e41f424fcda0dc39c700532dd7~mv2.jpg)
สิงคโปร์แอร์ไลน์สยังเปิดให้จองเมนูพิเศษออนไลน์ หรือที่เรียกว่า Book the Cook คือเพื่อนๆสามารถจองอาหารจานหลักจากเมนูพิเศษที่มีตัวเลือกหลากหลาย สำหรับชั้นประหยัดพรีเมียมได้ก่อนการเดินทาง 24 ชั่วโมง ซึ่งปกติจะจัดให้ในคลาสบิสิเนสและเฟิร์สเท่านั้นหรือจะเลือกจาก 3 รายการปกติบนเครื่องก็ได้ และส่วนเครื่องดื่มก็มีทั้งแชมเปญ ไวน์ สปิริตและซอฟท์ดริ้งค์อื่นๆให้เลือกตามความชอบได้เลย
![Singapore Airline Flight Review รีวิว Premium Economy สิงคโปร์แอร์ไลน์ ชั้นประหยัดพิเศษ A350-900 รีวิวสายการบิน รีวิวสิงคโปร์แอร์ไลน์ ไฟลท์บิน ซานฟรานซิสโก BKK-SIN-SFO Singapore Airlines Krisflyer Lounge](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_9ce818b448f147908784325eebc54ed3~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_9ce818b448f147908784325eebc54ed3~mv2.jpg)
ระหว่างบิน พนักงานก็เดินให้บริการเครื่องดื่มทุกชั่วโมง แถมมีแอปเปิ้ลให้ด้วย
![Singapore Airline Flight Review รีวิว Premium Economy สิงคโปร์แอร์ไลน์ ชั้นประหยัดพิเศษ A350-900 รีวิวสายการบิน รีวิวสิงคโปร์แอร์ไลน์ ไฟลท์บิน ซานฟรานซิสโก BKK-SIN-SFO Singapore Airlines Krisflyer Lounge](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_9e9f745c44a342758a56a54fb41f07d4~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_9e9f745c44a342758a56a54fb41f07d4~mv2.jpg)
![Singapore Airline Flight Review รีวิว Premium Economy สิงคโปร์แอร์ไลน์ ชั้นประหยัดพิเศษ A350-900 รีวิวสายการบิน รีวิวสิงคโปร์แอร์ไลน์ ไฟลท์บิน ซานฟรานซิสโก BKK-SIN-SFO Singapore Airlines Krisflyer Lounge](https://static.wixstatic.com/media/c06eae_bcd4b7bf6e1043bb9cbd762d05889990~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/c06eae_bcd4b7bf6e1043bb9cbd762d05889990~mv2.jpg)
โดยสรุปแล้วการบินบนชั้น Premium Eco นั้นก็ถือได้ว่าสะดวกสบายกว่าแบบ Eco ธรรมดาพอสมควร ตั้งแต่ช่องพิเศษในการเช็คอิน การขึ้นเครื่องก่อน ความกว้างและความสบายของที่นั่ง สิทธิ์ในการจองเมนูพิเศษล่วงหน้า ไปจนถึงสิทธิ์ในการได้กระเป๋าก่อน ยิ่งถ้าได้ตั๋วในราคาโปรโมชั่นแบบเราด้วยแล้ว ถือว่าคุ้มค่ามากๆ
อ่อ ถ้าทำได้ก็อย่าลืมเคล็ดลับในการจองให้ได้บริการพิเศษขึ้นไปอีก ไม่ว่าจะเป็นการ Bid-to-Upgrade การจองที่นั่งเดี่ยวด้านหลังเครื่อง หรือว่าการ Book the Cook นะครับ
ไฟลท์นี้เรารู้สึกผ่อนคลายตลอดเที่ยวบิน นอกจากเรื่องที่นั่ง Premium Eco ที่สบายขึ้นแล้ว เครื่องบิน A350-900 ลำใหม่นี้ก็สามารถบินได้ดีขึ้น เงียบขึ้น และประหยัดเชื้อเพลิงมากขึ้นกว่ารุ่นก่อน ทำให้นอนหลับสบายมากขึ้น และไม่รู้สึก Jet-Lag เท่าไหร่เมื่อถึงที่หมาย
ก่อนลงเครื่องพนักงานต้อนรับมาชวนคุยว่า “คุณใช้บริการกับเราบ่อยเหมือนกันนะคะ ฉันจำคุณได้” ทำให้รู้สึกประทับใจมากครับ ไม่แปลกใจที่สายการบินประจำชาติสิงคโปร์จะได้อันดับ 1 ของสายการบินที่ดีที่สุดในโลกมาตลอดหลายปี แม้ปีนี้จะถูกล้มแชมป์โดยอีกสายการบิน แต่คุณภาพที่เสมอต้นเสมอปลายของ Singapore Airlines ก็ยังทำให้เราประทับใจจนไม่ได้คิดถึงเรื่องอันดับไปเลย
—————— FB/IG @hoparound.co Website www.hoparound.co ——————